Hỏi/ Thắc mắc Về việc bản quyền hình ảnh

dosonpk

Búa Gỗ Đôi
Chào các pro.

Em thường lấy ảnh trên mạng đăng vào blog, bằng cách dùng tool chụp màn hình, rồi edit linh tinh.
Làm như vậy có nguy cơ bị bắt bản quyền DMCA cao không, các pro có kinh nghiệm tư vấn em phát {big_smile}

Và còn ảnh em làm video youtube nữa, bản quyền ảnh trong video thì thế nào?
Vì e lấy ảnh trên mạng làm video up youtube rất nhiều.

Lúc nãy vô tình đọc bài về CADM mới thấy.

tamthangia

Búa Đá Đôi
Bạn edit hay chỉnh sửa vẫn bị coi là vi phạm bản quyền . nếu kênh video của bạn bé và ko có khiếu nại thì chắc họ ko quan tâm đâu , còn kênh bạn to thì chuyện bị khiếu nại chắc chắn xảy ra

dosonpk

Búa Gỗ Đôi
Bạn edit hay chỉnh sửa vẫn bị coi là vi phạm bản quyền . nếu kênh video của bạn bé và ko có khiếu nại thì chắc họ ko quan tâm đâu , còn kênh bạn to thì chuyện bị khiếu nại chắc chắn xảy ra
Kênh e có nửa triệu sub thôi. Có điều e làm thị trường VN, mà ảnh e lấy của bọn tây ko biết nó check thế nào bác nhỉ {big_smile}

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Bác xài ảnh từ các kho ảnh bản quyền free, nếu không, ngày nào đó kênh bị đóng lại khóc.
Một vài trang như Unsplash, Pixabay, Pexels

Ngoài ra bác có thể mua ảnh ở các site có bản quyền, sau này có bị gì, đưa license ảnh ra thì còn xử lí được. Ví dụ Freepik.

dosonpk

Búa Gỗ Đôi
Bác xài ảnh từ các kho ảnh bản quyền free, nếu không, ngày nào đó kênh bị đóng lại khóc.
Một vài trang như Unsplash, Pixabay, Pexels

Ngoài ra bác có thể mua ảnh ở các site có bản quyền, sau này có bị gì, đưa license ảnh ra thì còn xử lí được. Ví dụ Freepik.
Tuyệt vời, $10 1 ảnh đấy {big_smile}

Hinun97

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trên lý thuyết là hoàn toàn vi phạm bản quyền các bạn nhé. Nhưng thực tế thì chỉ bị scan, report hoặc làm gì đó to tát gây chú ý thì mới bị dính thôi. Còn bình thường, xài trăm năm cũng không bị gì :v

Mình thì làm site thị trường VN nên toàn search keyword tiếng nước ngoài để lấy ảnh. Hạn chế lấy ảnh trên Google với keyword tiếng Việt. Nó dễ bị trùng nên không tạo được sự độc đáo khi viết bài!