Thảo luận Cách sử dụng laptop sao cho khả năng chai pin thấp nhất.

• Thread starter caoxuantai
  • Ngày gửi

xanhduong111

Rìu Bạc Đôi
Cho mình hỏi, con laptop mua năm 2012, i5 ram 4G, giờ lên ổ SSD thì nó có chạy mượt như lúc mới mua k các bác nhỉ. Theo mình biết thì chip với ram nó k có giảm hiệu suất qua thời gian sử dụng{surrender}

Mình dùng theo cách 2 và chưa bị chai pin tý nào. Các laptop đời mới đều có cách quản lý sạc, xả pin thông minh. Pin chỉ khi nào giảm xuống còn 95% hoặc 90% thì lúc đấy mới bắt đầu sạc, còn trên 95% thì dù bạn có cắm sạc thì cũng chỉ dùng điện trực tiếp từ sạc chứ không dùng pin.

LeKuo

Gà con
Tháo pin cái lỏng ổ điện hay cúp điện cái sụp máy còn nhanh hỏng hơn cục pin, một đời ta chục đời nó
Cách nữa chưng tủ kính : ) )

LeKuo

Gà con
Cho mình hỏi, con laptop mua năm 2012, i5 ram 4G, giờ lên ổ SSD thì nó có chạy mượt như lúc mới mua k các bác nhỉ. Theo mình biết thì chip với ram nó k có giảm hiệu suất qua thời gian sử dụng{surrender}
Lên SSD sẽ thấy khác hẳn, vì HDD là điểm nghẽn của hệ thống mà
Cái gì dùng lâu cũng hao hụt nha bạn

Dùng phần mềm của hãng laptop riêng ấy. Ví dụ Asus mình thì có Battery health charging. Nó có chế độ tự động tắt sạc ở mức pin nào đó (60%-80%-100%), trong đó sạc tới 60% rồi ngừng là tốt nhất cho pin; vừa phải là 80% và hại pin nhất là sạc tới 100% mà vẫn cắm sạc liên tục. Mình cũng mới mua laptop được khoảng gần 2 tháng và thiết lập hầu như pin ở mức 80% và dùng phần mềm trên để ngắt không sạc nữa. Khả năng vậy sẽ bảo quản pin được tốt nhất.