Chúc Mừng Năm Mới Xuân Mậu Tuất - 2018

Thắc mắc/Hỏi Không phân vùng ổ cứng của laptop mới mua.

Thảo luận trong 'Phần Cứng' bắt đầu bởi huuhaotk_0810, 12/2/18.

1. Chào tất cả các bạn, mình vừa mua 1 em laptop mới hoàn toàn. Ban đầu chưa cài win gì cả, máy vào được ubuntu tích hợp sẵn trong máy. Sau đó mình tiến hành Cài win 10 cho máy. Ban đầu vào mình ổ cứng có 1 phân vùng hơn 450 Gb mình muốn chia lại nên đã xóa nó để chia lại thành 3 phần. Tuy nhiên sau khi xóa thì mình bây h không chia được phân vùng nữa. Bây h không thể cài được win, mong các bạn giúp đỡ.

Pin dự phòng Xiaomi Gen 2 chính hãng 10.000 mAh giảm sâu chỉ còn 249.000 đồng Xem ngay
    Lazada:Danh sách đồ điện tử giảm giá tới 49% dịp cuối năm Xem ngay
    Sửa lần cuối bởi điều hành viên: 12/2/18
  2. locb2 Quản trị viên Thành viên BQT Kiểm duyệt nội dung

Khi cài win bị báo ko tạo được phân vùng như trên , nguyên do là hiện hữu trên HDD 1 part (ổ đang chứa system) file hệ thống .
    Lúc này hãy tiến hành chọn ngay cái ổ đó delete nó đi thì sẽ nhấn next được thôi . Tốt nhất khi cài mới windows thì các part liên quan đến HDH đều xóa hết , và cài vào phân khúc chưa phân bổ tức (unallocated).
    Nếu như thỏa mãn điều kiện trên vẫn báo lỗi thì hãy kiểm tra HDD = winpe có thể ổ cứng đã bị bad sector.
    Nhưng với theard này thì mọi việc đã được giải đáp rồi, minh cmt là để các bạn gặp lôi này về sau biết cách trị nó