[Thắc mắc/Hỏi] Học linux ở đâu Hà Nội.

• Thread starter zajng0an
  • Ngày gửi
Z

zajng0an

Chào các bác!
Chả là em đang muốn đi học 1 khóa linux cơ bản. Các bác tư vấn hộ em trung tâm nào ở Hà Nội đào tạo linux tốt với ạ.
Em xin cám ơn trước.

Kim Young Ken

Búa Gỗ
Upload content
Mình không biết nhưng bạn có thể tham gia vào nhóm "linux team Việt Nam 2018" trên fb. Cộng đồng linux ở đó rất nhiều.

vuquanhuan

Gà con
Upload content
Mình cũng đang kiếm một vài khóa học linux mà không rõ khu vực Hà Nội có đơn vị nào tổ chức đào tạo không? {angry}

giangm9

Gà con
Upload content
cứ cài ubuntu rồi chạy thử vài cái bạn cần luôn,có lỗi gì thì up lên diễn đàn, linux dễ dùng lắm

vuquanhuan

Gà con
Upload content
cứ cài ubuntu rồi chạy thử vài cái bạn cần luôn,có lỗi gì thì up lên diễn đàn, linux dễ dùng lắm
Chỗ này mình muốn là nó theo bài bản một chút, tự mày mò thì cũng được, nhưng kiến thức thu được khá rời rạc, không thống nhất.
Và việc dùng linux thì cũng có nhiều cấp độ, nếu chỉ dùng ở mức độ đơn giản thì 1 vài ngày làm quen là ok, nhưng để hiểu và thực sự khai thác được nhiều thứ hay ho nữa thì không hề dễ.

LuanPhamT

Gà con
Upload content
Linux mà bạn đi học tốn thời gian chứ chẳng được gì. Mình nói thật ai thích thì ném đá.
Vì nó muôn hình vạn trạng, chỉ vài thứ cơ bản là có thể sử dụng được rồi.
Còn đi sâu vào chi tiết thì không ai dạy đâu.
Đi học trung tâm là cái mình không bao giờ nghĩ tới dù bất kỳ là thứ gì ngoài học Ngoại Ngữ giao tiếp.
Bạn hãy dùng một distro phổ biến rồi sử dụng với mục đích cụ thể, gặp lỗi thì tra cứu google hoặc bạn bè hoặc tại vn-zoom này. Nên nhớ sức mạnh của Linux/Unix nằm ở Terminal chứ không phải GUI. Nên bạn hãy bắt đầu cài Dual Boot hoặc máy ảo thì Non-GUI cũng dùng được rồi.

LuanPhamT

Gà con
Upload content
Chỗ này mình muốn là nó theo bài bản một chút, tự mày mò thì cũng được, nhưng kiến thức thu được khá rời rạc, không thống nhất.
Và việc dùng linux thì cũng có nhiều cấp độ, nếu chỉ dùng ở mức độ đơn giản thì 1 vài ngày làm quen là ok, nhưng để hiểu và thực sự khai thác được nhiều thứ hay ho nữa thì không hề dễ.
thế bạn có chắc vào một mảng nào đó thì trung tâm nó dạy bạn sâu đến cỡ nào hay chỉ là vài lệnh cơ bản không thôi.
Mình chắc chắn khi bạn tự tìm hiểu về vấn đề bạn đang giải quyết thì bạn sẽ nắm sâu hơn chứ không phải rời rạc như trung tâm đâu

vuquanhuan

Gà con
Upload content
thế bạn có chắc vào một mảng nào đó thì trung tâm nó dạy bạn sâu đến cỡ nào hay chỉ là vài lệnh cơ bản không thôi.
Mình chắc chắn khi bạn tự tìm hiểu về vấn đề bạn đang giải quyết thì bạn sẽ nắm sâu hơn chứ không phải rời rạc như trung tâm đâu
Thế mới bảo hiện tại ở VN mình chưa có trung tâm nào đủ sức dạy về vấn đề này (hoặc mình chưa tìm ra {sad}).
Còn mình nghĩ nếu có thì cũng không ai đi dạy mấy lệnh cơ bản thôi đâu.
Về vấn đề tìm kiếm trên mạng, đa phần nêu vấn đề, sau đó tìm trả lời trên mạng, copy câu lệnh người ta đưa cho về chạy, mà đôi khi cũng chẳng hiểu ý nghĩa nó là gì {big_smile}
Giải quyết được bài toán một lần mà cũng không đọng lại trong đầu nhiều lắm.

giangm9

Gà con
Upload content
Mình thấy câu hỏi đó kiểu như "học dùng máy tính thành thạo" ý, giờ ai đó mà hỏi bạn câu đó thì bạn sẽ trả lời thế nào ?