Hướng dẫn Tạo phần mềm Portable với 7z SFX Constructor

@sec0

Rìu Chiến
Vừa rồi đã tạo với winrar , hôm nay thì tạo với phần mềm 7z constructor , với loại này thì các cô bác ko cần có icon , mà nó tự lấy icon luôn
Trước tiên cần cái phần mềm trước đã , cô bác tải từ trang chủ của ruboard

qw-jpg.3165

Cô bác nhìn cái ảnh dưới này sẽ làm được ngay thôi

Khi run ứng dụng portable cô bác run : %temp% sẽ thấy các file tạm , và cũng có thể copy thư mục nếu như thư mục gốc đã bị xóa đi rồi , hoặc có thể giải nén file portable = rar 7zip gì cũng được

Tôi thì thích để nguyên thư mục và send to lối tắt của file exe ra màn hình để run cho nó nhanh , vì ko cần giải nén từ portable xxx.exe

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cảm ơn bạn nhé, tôi có làm thử thành công và chụp lại mấy tấm hình sau đây:

Giải nén xong và chạy file exe, nó có giao diện như sau:

pic-1-2019-03-25_163215-png.3170

Chọn Next thì nó ra tiếp hình này:

pic-2-2019-03-25_163215-png.3171

Tôi chọn Portable version và Integrate into explorer context menu, rồi click Run:

pic-3-2019-03-25_163215-png.3172

Hình trên tôi chọn thiếu chổ Extract to và cuối cùng thành công theo hướng dẫn của bạn.

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi có làm thêm WinRar và UltraIso, chạy thử Winrar thì tốt, còn UltraISo thì nó đòi key khi chạy, điền key xong là ngon lành, làm thử cái Malwarebytes thì chạy nó báo không kết nối với Server, không được thì thôi, tôi đang tìm thêm mấy soft nữa để làm xem sao.

Hamano Kaito

Moderator
Soft này của Nga Ngố làm ra, tuy là dựa vào nhân của 7zip nhưng cũng khá ngon.
Soft này tập trung khả năng nén các tệp lệnh và các tệp thực thi kiểu thư viên nho nhỏ thôi. Nếu lớn quá sẽ ko làm được <== lúc này sẽ cần các soft chuyên làm di động mới có khả năng làm được

P/s: Trong 7zip các bạn cũng có thể dùng lệnh để nén các tệp .exe hoặc cmd,bat,vbs thành 1 tệp thực thi (.exe). Cái này đòi hỏi phải biết về dòng lệnh tí

@sec0

Rìu Chiến
Cái này làm tốt hơn WinRAR ko nhỉ?
Soft này đóng gói thư mục cài đặt gốc của ứng dụng mà ko cần add cái icon như winrar , tự nó nhận dạng icon gốc đồng thới nó nén nhỏ hơn winrar , file portable winrar nén còn 34MB cái này nén còn 29MB .
Nhưng winrar thì tôi biết cách import reg và thực thi nhiều cái khác = run cmd (để đăng ký ứng dụng) , trước khi nó run file portable exe . ví dụ như file cmt này của @anhdv
@echo off
pushd %~dp0
SET CurDir=%CD%\
reg import key.reg
start "%CurDir%" "Partitionwizard.exe"
exit
Còn cái này thì tôi chưa biết cách

Hamano Kaito

Moderator
Soft này đóng gói thư mục cài đặt gốc của ứng dụng mà ko cần add cái icon như winrar , tự nó nhận dạng icon gốc đồng thới nó nén nhỏ hơn winrar , file portable winrar nén còn 34MB cái này nén còn 29MB .
Nhưng winrar thì tôi biết cách import reg và thực thi nhiều cái khác = run cmd (để đăng ký ứng dụng) , trước khi nó run file portable exe . ví dụ như file cmt này của @anhdv

Còn cái này thì tôi chưa biết cách
Trong hình có mục script, bạn thử past dòng lệnh đó vào rồi test lại thử xem.

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn @sec0 ơi, hôm qua và hôm nay tôi cố chạy thử soft này trên bản Win Insider 18362 mà nó không được đó bạn, bạn có dùng Insider phải không? Bạn cài thử xem sao, đây là bản của tôi trên máy UEFI:

winver-2019-03-26_182316-png.3190

Click vô nó im lìm à bạn, cài trên bản Win bình thường khác thì tốt.

winver-2-2019-03-26_182316-png.3191

@sec0

Rìu Chiến
Bạn @sec0 ơi, hôm qua và hôm nay tôi cố chạy thử soft này trên bản Win Insider 18362 mà nó không được đó bạn, bạn có dùng Insider phải không? Bạn cài thử xem sao, đây là bản của tôi trên máy UEFI:

Xem phần đính kèm 3190

Click vô nó im lìm à bạn, cài trên bản Win bình thường khác thì tốt.

Xem phần đính kèm 3191
Máy của bác có NET 2 , 3 ko , nếu có rồi thì lỗi ở đâu tôi chưa rõ .Còn như máy chưa có thì bác cài NET 2 - 3 thử xem nó có chạy được ko .
Máy tôi chạy win nhánh 20H build 18860 vẫn chạy được đó bác

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Vẫn chưa chạy được bạn ơi, đang cố mò tìm nguyên nhân đây bạn. Bản Insider này tôi cứ để nó tự update chứ không cài bản mới vì không muốn cài lại nhiều soft trong đó. Chắc lâu lắm mới lên nhánh 20H như của bạn được.

@sec0

Rìu Chiến
Vẫn chưa chạy được bạn ơi, đang cố mò tìm nguyên nhân đây bạn. Bản Insider này tôi cứ để nó tự update chứ không cài bản mới vì không muốn cài lại nhiều soft trong đó. Chắc lâu lắm mới lên nhánh 20H như của bạn được.
Bác vào thư mục APPS vào settings bác cut or del cái file setting.cfg đi .
Sau đó bác run và chọn cài đặt chứ đừng run portable xem có chạy được ko . Nếu ko thì chịu vì tôi cũng ko biết cách fix như thế nào

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác vào thư mục APPS vào settings bác cut or del cái file setting.cfg đi .
Sau đó bác run và chọn cài đặt chứ đừng run portable xem có chạy được ko . Nếu ko thì chịu vì tôi cũng ko biết cách fix như thế nào
Cảm ơn bạn đã giúp, tôi có làm thêm rồi nhưng nó vẫn bình chân như vại bạn ơi. Thôi bỏ qua đi bạn, chờ xem upgrade lên bản cao hơn thế nào nha bạn.