Hỏi/ Thắc mắc Pin laptop bị nóng

taihdhpu2

Búa Gỗ Đôi
Khi em sạc pin được 1 lúc thì pin laptop có hiện tượng bị ấm lên. Mặc dù em tắt máy mới cắm sạc. Các bác cho em hỏi bị sao và cách giải quyết với ạ?

cuocsong6so

Búa Gỗ Đôi
Tắt máy khi sặc pin vẫn nóng mà, cái này là bình thường, giống như bạn cung cấp nhiệt cho nó đương nhiên nó phải nóng, tùy mức độ khác nhau

taihdhpu2

Búa Gỗ Đôi
Trước em k có để ý nó nóng không. Nhưng gọi lên hãng họ bảo tránh nhiệt độ tác động vào pin thì tuổi thọ pin lâu hơn. Giờ em mới để ý nên mới thấy

cuocsong6so

Búa Gỗ Đôi
Máy nào khi sặc cũng nóng bạn ạ, tùy vào mức độ nóng nhiều hay nóng ít, tuổi thọ pin là do nhà sản xuất, và kiểu bạn sạc, nếu bạn vừa sạc vừa chơi, pin sẽ nhanh hỏng

MrChef

Rìu Sắt Đôi
Support
Có cái máy nào sạc pin không nóng đâu bạn. Tới con người "sạc" còn nóng nữa là {nosebleed}

nóng nóng - ấm ấm mà chạm tay dô cảm thấy chấp nhận được thì= bình thường {hehe}
còn ngược lại thì nguy hiểm chạy mau- coi chừng nổ banh xác ah!{rofl}
gặp trương hợp như vậy kiếm cục khác thay dô or còn bảo hành thì đem cho người ta kiểm tra càng nhanh càng tốt {shoot1}

nóng nóng - ấm ấm mà chạm tay dô cảm thấy chấp nhận được thì= bình thường {hehe}
gặp trương hợp như vậy kiếm cục khác thay dô or còn bảo hành thì đem cho người ta kiểm tra càng nhanh càng tốt {shoot1}
Em hết bảo hành rồi ạ. Pin hay sạc đều của hãng ạ.

Pham Ngoc Khanh

Group Senior Excutive
Thành viên BQT
Support Member
Pin laptop bị nóng có các nguyên nhân sau :
- Lỗi mạch sạc pin trên mainboard laptop ( không biết là chạm chập trở hay fet vì phải mở máy và đo đạc ) sẽ làm dòng sạc tăng đột biến và nhưng đi vào pin thì có giới hạn nên phần điện năng dư sẽ chuyển hóa thành nhiệt năng, làm nóng các mạch cell pin, nóng lõi pin...và làm cho pin nóng lên.
- Lỗi mạch cell pin nằm trong cục pin kết quả tương tự cũng làm cho pin nóng lên.
Kết luận : nếu bị trên main thì nhờ thợ phần cứng can thiệp, còn bị cục pin thì nên thay pin khác.
Thân ái, chúc anh/chị thành công
Đừng ném gạch đá nếu e có nói sai......

Pham Ngoc Khanh

Group Senior Excutive
Thành viên BQT
Support Member
Nó có nổ đâu, nó chỉ "bùm - xẹt " 1 tí thôi .:p:p:p:p

Pin laptop bị nóng có các nguyên nhân sau :
- Lỗi mạch sạc pin trên mainboard laptop ( không biết là chạm chập trở hay fet vì phải mở máy và đo đạc ) sẽ làm dòng sạc tăng đột biến và nhưng đi vào pin thì có giới hạn nên phần điện năng dư sẽ chuyển hóa thành nhiệt năng, làm nóng các mạch cell pin, nóng lõi pin...và làm cho pin nóng lên.
- Lỗi mạch cell pin nằm trong cục pin kết quả tương tự cũng làm cho pin nóng lên.
Kết luận : nếu bị trên main thì nhờ thợ phần cứng can thiệp, còn bị cục pin thì nên thay pin khác.
Thân ái, chúc anh/chị thành công
Đừng ném gạch đá nếu e có nói sai......
Nếu em đang sạc mà nó ấm ấm ,xong rút sạc ra để khoarng5-10ph rồi cắm lại thì lại không bị ấm nữa.