Chia sẻ Nghề bán hàng luôn có mức thu nhập cao nhất.

dosonpk

Búa Đá
Một tay bán hàng cự phách đã nói với tôi rằng: “chính anh bán hàng đã đóng vai trò quan trọng vào nền kinh tế”
Trời ơi, sao đúng quá.

Anh là nút thắt mật thiết giữa nhà sản xuất và người tiêu dùng.
Họ cần công đoạn bán hàng, đưa hàng hóa đến từng ngỏ hẻm.
Cả thế giới đều cần người bán hàng. Không có anh này, mọi thứ trở nên vô nghĩa.

Chính vì thế, bán hàng là một trong những công việc được trả lương rất cao.
Có những người bán hàng trăm đơn mỗi ngày.
Nhưng thế giới ko đủ màu hồng để ban phát, tôi còn biết những bạn đăng bán cả tuần mới được một đơn…

Đó hầu hết là các mẹ bỉm sữa không làm được bài bản, mà năng lực tự học còn rất khiên cưỡng.

Các chị như những nông dân.
Cứ trồng, cứ bán mà chẳng biết ai sẽ mua.
Hỡi ôi tôi viết thêm bài này, để chỉ ra xem các mẹ đã bán như thế nào đấy.

Các chị cần cù đăng bài mỗi ngày, kết bạn, úp hình facebook liến thoắng nói về các đơn đã bán được trong ngày.
Đó hầu hết là kịch bản chung của các thị.

Đó là kịch bản cục bộ, được các tay phân phối, mang danh tổng đại lý dạy thuần một công thức dột nát như thế.. Đăng bài, kết bạn tag bạn bè là bán được.

Thuở đầu bán được chứ. Bán có vẻ ok. là bạn bè, người thân ủng hộ , gom lại cũng được một số đơn. Sau khi phủ kín facebook, ai mua cũng đã mua.

Các chị vẫn miệt mài up hình, đăng bài, tag bạn bè… làm thế là bậy.
Bỗng dưng cách này phản tác dụng. Bị bỏ theo dõi, ẩn bài. Có khi bị ùn friend nữa.

Lâu ngày ko bán được, hàng hóa ùn ứ, nản, bỏ cuộc. Có chị cáu quá xách tiền coi có khóa học nào học nốt.

Chị tin vào những “công thức bán hàng 0 đồng” học được.
Và những công thức bán hàng thần bí hàng trăm đơn mỗi ngày.
Những công thức bán hàng đó thật tuyệt, như được thiết kế đặc biệt dành cho các mẹ, mà thầy, hẳn không bao giờ dùng tới.

Tay bán hàng cự phách ban nãy cũng trăm đơn. Nếu ai đó xếp hắn đứng thứ 2, tôi đồ rằng ko có ai dám nhận về nhất.

Thật!

Hắn nói: kinh doanh làm gì theo công thức nào. Loài người là thứ khó chiều, nó làm thị trường nháy liên tục…
Chả biết đúng ko, nhưng hắn mua nhà lầu, xe hơi ở tuổi 30…

Đá 1 tí về các thầy. Làm thầy quả nhiên không xấu, thầy dạy không bổ ngang cũng bổ ngửa.
Nhưng xin đừng nói quá về các công thức thần thánh.

Vòng lại chuyện bán hàng.
lái tí về người Tàu. Chắc anh chị cũng biết, người Tàu bán hàng là số 1, họ bán hàng văn minh lắm.
Anh chị ghé phố người hoa, mua vài quầy sẽ rõ.
Cùng 1 sản phẩm, tuyệt nhiên ko có chuyện cạnh tranh về giá.

Anh chị mua đâu cũng được. Họ cạnh tranh bằng cách khác.
Người Hoa giữ khách, cạnh tranh bằng chiến lược.
Tôi lại có anh bạn người Hoa, Gốc Tung khựa, anh tên gì quên mẹ.

Anh tàu khựa bán giày shopify. Bán đôi giày rằn ri tặng ngay balo to, thế là trở thành best sellers.

Mùa hè năm ngoái, tôi ghé tạp hóa cũng một chị Tàu.
Những giọt mưa còn vương vãi đầu mùa, còn lạnh run. Tôi mua 1 ly trà gừng. Hớp từng ngụm nhìn thằng bé mân mê viên kẹo đường, trong lúc thối tiền.

Cặp mắt chớp long lanh của nó, tôi biết trong sâu thẳm, nó có chị, yêu chị.
Đặt đít lên ghế chị cho biết: thưởng kẹo tụi trẻ nó hay ghé lại mua lắm. Dù đó là đoạn phố nối dài xa thăm thẳm, ko thể đoán khách hàng ở đâu.

Làng tôi ngày ấy, ko hiện đại như bây giờ.
Mỗi nhà cách nhau chừng 4 cột điện, tạp hóa lác đác cách nhà gần nhất 300m.
Thời đó nước mắm đong từng chai, bột ngọt đo từng lạng và cá khô thường là món ngon duy nhất trên mâm cơm, chứ ko có thịt lợn tươi như bây giờ.

Tôi thường bị sai đi mua hàng suốt cả tuổi thơ,,
Nếu ko để ý, người bán hàng tinh quái lại bớt đi 1 tí, cân thiếu 1 chút. Mẹ trách, còn tôi ngây ngô chưa hiểu chuyện gì…

Sau này tôi chiêm nghiệm rằng – trời sẽ luôn mưa ngay trước khi con người ta chết khát vì nắng hạn.
Nhà nước là đường phẳng lỳ, thảm nhựa tới tận thôn. Những căn nhà gạch đỏ được xây nhiều hơn, các tạp hóa bắt đầu mở cửa ... Những kiểu làm bất minh đều đã tắt đèn hết cả.
...

Ai cũng có ý tưởng lớn, muốn nhiều tiền. Vui vậy đấy, nhưng chẳng có ai thực sự làm.
Muốn bán nhiều hàng, mỗi người cần cải tiến cách làm của mình.
Bán thế nào để có được tiền thường xuyên?

Trong bài sau, mình lại chia sẻ thêm chi tiết, hi vọng ba mẹ tương tác khích lệ. Thế đã.

Nguồn: Đặng Tuyết – kiemtienedu.com

lqthanh85bl

Búa Gỗ Đôi
sai hoàn toàn, vậy là bác chưa biết cái nghề ca sĩ có người như Mr Đàm cát sê 1 ngày bằng mấy năm làm của người khác

dosonpk

Búa Đá
sai hoàn toàn, vậy là bác chưa biết cái nghề ca sĩ có người như Mr Đàm cát sê 1 ngày bằng mấy năm làm của người khác
Mr. Đàm trước khi giàu cũng phải bán vé đó thôi. Hơn nữa, số người giàu từ nghề ca sĩ sao hơn người làm ngành bán hàng được.

THANHLAI

Gà con
Hay đợi hóng tiếp. Kinh doanh bằng con đường chân chính lúc đầu khó khăn nhưng về sau sẽ có trái ngọt.

dosonpk

Búa Đá
Câu này đúng nhưng mà Buôn ngay bán thẳng thì không giàu được, phải buôn gian bán lận cơ {angry}
Tất nhiên, thế giới dân kinh doanh, ko thể nào tránh khỏi nhơ bẩn. Nhưng hầu hết khi mua hàng, bác vẫn hài lòng về món sản phẩm đã mua là được. Chứ đâu biết họ đã làm gì {big_smile}
Phi thương bất phú câu đó các cụ đúc kết hàng nghìn năm nay rồi.
Nghề gì cũng mang ra kinh doanh được bác. E quen con bé làm kế toán. Bầu bì giờ ở nhà làm dịch vụ kế toán, mỗi tháng thu nhập ko dưới 60tr so với thời còn ngồi lê trên công ty.

dosonpk

Búa Đá
Nhìn nguồn bài viết kìa, chỉ đơn giản là cóp nhặt về thôi!
trước uống cà phê, E học theo các gợi ý trong đó, sau độ 2 tháng đơn hàng về gấp 3 sướng bác {big_smile}
Kỹ năng kinh doanh & cả digital marketing của e cũng cải thiện nhiều điều.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tất nhiên, thế giới dân kinh doanh, ko thể nào tránh khỏi nhơ bẩn. Nhưng hầu hết khi mua hàng, bác vẫn hài lòng về món sản phẩm đã mua là được. Chứ đâu biết họ đã làm gì {big_smile}

Nghề gì cũng mang ra kinh doanh được bác. E quen con bé làm kế toán. Bầu bì giờ ở nhà làm dịch vụ kế toán, mỗi tháng thu nhập ko dưới 60tr so với thời còn ngồi lê trên công ty.
Ngồi lê ở công ty làm văn phòng lương chục triệu thôi, nhưng kinh doanh mà có cái duyên thì nhanh giầu lắm.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Câu này đúng nhưng mà Buôn ngay bán thẳng thì không giàu được, phải buôn gian bán lận cơ {angry}
Nhiều người buôn bán ngay thẳng vẫn giầu được mà bạn, chỉ là ko giầu kiểu chóng mặt thôi. Như mấy cửa hàng phở hay bánh trung thu truyền thống đấy, làm ăn có chữ tín thì khách quen ủng hộ quanh năm.

dosonpk

Búa Đá
Ngồi lê ở công ty làm văn phòng lương chục triệu thôi, nhưng kinh doanh mà có cái duyên thì nhanh giầu lắm.
Cty bác làm gì rồi, nói e nghe xem. Thời nay có máy tính, kinh doanh dịch vụ, bằng thế mạnh của mình tiền cũng nhiều. Nhưng nó tốn thêm vài giờ đồng hồ, mỗi ngày.
Được cái tự tin mỗi khi cầm ví dày cộp, nặng chịch thanh toán; vợ con chỉn chu hơn .

không biết thế nào chứ thị trấn quê em mới được các anh cán bộ huyện làm đường bán đất nên dân mua được, và chủ yếu là dân buôn quán xá, karaoke nối lên như ngóe luôn. sản xuất thì chẳng thấy đâu toàn con buôn không ah bởi vậy việt nam mãi là việt nam. ốc còn không làm nổi, chỉ có buôn thôi ( lãi vài ba đồng tưởng giàu rồi nhưng thực ra .....)

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cty bác làm gì rồi, nói e nghe xem. Thời nay có máy tính, kinh doanh dịch vụ, bằng thế mạnh của mình tiền cũng nhiều. Nhưng nó tốn thêm vài giờ đồng hồ, mỗi ngày.
Được cái tự tin mỗi khi cầm ví dày cộp, nặng chịch thanh toán; vợ con chỉn chu hơn .
Em đi buôn bán đất thôi, làm ăn nhỏ lẻ kiếm từng đồng thôi, trước làm văn phòng bàn giấy thôi lương chỉ đủ sống chứ ko đủ tiêu xả láng.

dosonpk

Búa Đá
không biết thế nào chứ thị trấn quê em mới được các anh cán bộ huyện làm đường bán đất nên dân mua được, và chủ yếu là dân buôn quán xá, karaoke nối lên như ngóe luôn. sản xuất thì chẳng thấy đâu toàn con buôn không ah bởi vậy việt nam mãi là việt nam. ốc còn không làm nổi, chỉ có buôn thôi ( lãi vài ba đồng tưởng giàu rồi nhưng thực ra .....)
Các quốc gia dịch vụ, du lịch làm gì biết sản xuất ốc vít nào đâu bác.
Du lịch, dịch vụ cũng là những ngành công nghiệp mang về nguồn ngoại tệ khổng lồ.

Theo em, Việt Nam không nên sản xuất lắm nữa, vì theo không kịp, và chi phí vốn hóa lớn, gánh nặng môi trường blabla...

Việt Nam bây giờ nên tập trung phát triển du lịch, dịch vụ như Sing, như Hongkong là có tiền, mà thậm chí tiền khủng hơn sản xuất nhiều bác, tha hồ hốt bạc.

Ví dụ Việt Nam là điểm đến, như vừa rồi Trump với Kim lãnh tụ qua VN, cũng hốt được mớ bạc.

Ở Hanoi chuẩn bị xây cái đường đua công thức thứ nhất lại ngon, e ủng hộ {big_smile}
Chỉ lo làm không đàng hoàng thôi.
Em đi buôn bán đất thôi, làm ăn nhỏ lẻ kiếm từng đồng thôi, trước làm văn phòng bàn giấy thôi lương chỉ đủ sống chứ ko đủ tiêu xả láng.
Tháng 2 cái dự án đút túi là ngon rồi bác.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Các quốc gia dịch vụ, du lịch làm gì biết sản xuất ốc vít nào đâu bác.
Du lịch, dịch vụ cũng là những ngành công nghiệp mang về nguồn ngoại tệ khổng lồ.

Theo em, Việt Nam không nên sản xuất lắm nữa, vì theo không kịp, và chi phí vốn hóa lớn, gánh nặng môi trường blabla...

Việt Nam bây giờ nên tập trung phát triển du lịch, dịch vụ như Sing, như Hongkong là có tiền, mà thậm chí tiền khủng hơn sản xuất nhiều bác, tha hồ hốt bạc.

Ví dụ Việt Nam là điểm đến, như vừa rồi Trump với Kim lãnh tụ qua VN, cũng hốt được mớ bạc.

Ở Hanoi chuẩn bị xây cái đường đua công thức thứ nhất lại ngon, e ủng hộ {big_smile}
Chỉ lo làm không đàng hoàng thôi.

Tháng 2 cái dự án đút túi là ngon rồi bác.
Không dễ ăn đâu bác, mình mua cò con thôi, không có vốn mua chỗ tốt.

dosonpk

Búa Đá
Không dễ ăn đâu bác, mình mua cò con thôi, không có vốn mua chỗ tốt.
Vậy sao bác? E thì cũng có chơi chút chút. Từ ngày làm thế này, em bán cũng được nhiều lắm, mà nhiều trứng vịt lộn {big_smile}

Sửa lần cuối:

lqthanh85bl

Búa Gỗ Đôi
Mr. Đàm trước khi giàu cũng phải bán vé đó thôi. Hơn nữa, số người giàu từ nghề ca sĩ sao hơn người làm ngành bán hàng được.
vẫn sai nữa nói tầm bậy cũng nói ca sĩ ai mà không giàu buồn cười thật thu nhập một ngày mỗi ca sĩ ít nhất cũng 30 triệu