[Hướng Dẫn Ps][CĂN BẢN] 1 số tutorial cơ bản - NEWBIE bắt buộc phải xem :")

Thảo luận trong 'Đồ Họa' bắt đầu bởi contentteam, 11/10/17 lúc 15:47.

1. contentteam

contentteam Buldcontent Kiểm duyệt nội dung Đóng góp nội dung

1. Sử dụng thành thạo công cụ Pentool :
    Công cụ này rất cần thiết khi ta dùng để khoanh vùng chọn chính xác hoặc để vẽ những nét mềm mại với brush ( nếu có wacom thì khỏi nói rồi ^^ )
    [hide] [​IMG]

Hoặc theo TUT này :
    [hide]
    Đây là 1 công cụ rất năng động và chuyên nghiệp. Ở bài viết này Guigoz chỉ giới thiệu sơ lược cho các bạn biết cách sử dụng pen như thế nào, còn các mẹo vặt thì các bạn sẽ tự ...ngộ ra được khi thực hành vẽ bằng pen nhiều lần ! Bài viết dành cho newbie....

Bước 1 : bạn mở Photoshop ra sau đó nhìn vào Bảng công cụ bên trái màn hình. Chọn Công cụ Pen Tool hình cái ngòi bút

Link tải đã ẩn Để tránh Google nghía, bạn cần đặng nhập để thấy link. Đăng ký or đặng nhập tại đây

Bước 2: Mở 1 file mới ( kích thước tùy bạn ) sau đó vẽ những theo hình dưới đây:

Link tải đã ẩn Để tránh Google nghía, bạn cần đặng nhập để thấy link. Đăng ký or đặng nhập tại đây

Bước 3 : Click vào Pen tool ( hình đầu bút) và giữ 1 giấy để hiển thị đầy đủ các công cụ phụ kèm theo Pen Tool như Thêm hay Loại bớt Nút, Điều chỉnh Nút, ...

Ở Ví dụ này tôi chọn Delete anchor points để Loại bỏ bớt Nút
    Kích vào Nút thứ 4 ta sẽ thấy kết quả là 1 Nút đã bị mất

Bước 4 : Bước này Red sẽ hướng dẫn bạn điều khiển Nút của hình.
    Bạn vẫn Ấn giữ Vào Pen Tool để hiện ra bảng Menu Pen Tool, bạn chọn Tool cuối cùng có tên Convert point tool

Sau đó bạn bấm vào Nút thứ 2 trong hình và bắt đầu kéo ngang nó ra để tạo đường cong, hình ví dụ của mình đây :

Ở đây bạn có thể điều khiển Nút đưa nó lên xuống hay sang trái phải cũng đc. Tay trái bạn ấn giữ Nút Ctrl, tay phải chỉ chuột vào Nút để kéo rê lên xuống theo ý muốn, ví dụ :

Để đường cong được theo ý muốn của mình bạn thả phím Ctrl ra và để ý tới cần lái như hình ví dụ này :

Sau đó bạn uốn theo ý mình. ví dụ :

Chúc các bạn luyện được chiêu này nhé, rất hữu ích đấy!
    [/hide]

Và 1 hướng dẫn của mình :

[/hide]

2. Làm mịn mặt :
    Cái này thì chắc ai cũng phải cần rồi :))
    [hide]
    Pic cần làm mịn ( xấu thấy ớn...=((=(( )
    Pic sau khi đã hoàn thành tut ( ơ hơ.... :-O>:D< )
    Bước 1:
    Mở file hình = Ps ( tất nhiên! :"D ) Ctrl+J để duplicate layer Background . Để chế độ hòa trộn là "Vivid Light."[​IMG]
    Bước 2:
    Chuyển Layer mình mới đúp-bồ ấy về âm bản :D với tổ hợp phím Ctrl + I or Image > Adjustments > Invert.
    Sau đó làm nhòe đi bằng cách vào Filter > Blur > Gaussian Blur chỉnh thông số gần giống hình [​IMG]
    Bước 3:
    Xong rồi!! bắt tay vào "thay da" thôi!! :D
    Đầu tiên vào Filter > Other >High Pass chỉnh thông số như hình [​IMG]
    Trông cũng kha khá.... nhưng mắt mũi hơi bị nhòe.. ko sao , ta xóa đi là đc! :)
    Cách xóa thông thường là dùng tẩy để xóa Erase ( E ) nhưng rất bất tiện là khi ta lỡ tay hăng say xóa nhầm những vùng ko cần xóa thì mệt... lại mất công mò mẫm trong khung history để turn back... Vì vậy , ở đây tác giả sử dụng mặt nạ.( là 1 layer Mark phụ nằm kế bên layer chính) [​IMG]
    Rồi dùng Brush tô lên layer Mark ( Brush màu đen là xóa , màu trắng là khôi phục )
    ok, bi h ta có thể tỉ mỉ tẩn mẩn bôi bôi xóa xóa cho bức hình được ưng ý, theo mình thì nên xóa chỗ hàng lông mày, hốc mũi, các cạnh mắt , khóe miệng, vì những chỗ đó nét thì sẽ thực hơn ..
    [/hide]
    3. Tất tần tật về Brush :
    + Cách sử dụng và setting brush:
    [hide]
    [youtube]bN5fUseZ2UM[/youtube]
    [youtube]aAeSMvSNihw[/youtube]
    Tự tạo Brush :
    [youtube]5KNYphWz4YE[/youtube]
    [/hide]

4.Tự tạo cho mình con dấu "Created by ME" ;;)
    [hide]
    [YOUTUBE]Ldixq7-w_8s[/YOUTUBE]
    [YOUTUBE]b2m9A15qRl4[/YOUTUBE]

hoặc

[/hide]

4.Một số cách tách tóc ko dùng Plugin
    Tách ảnh đơn giản với công cụ Erase background

Tách ảnh phức tạp với 1 loạt các công cụ:
    [hide]
    Đầu tiên là

model cái đã :)
    Mở Model lên , TUT này sử dụng Ps CS5
    Sử dụng công cụ Quick Selection Tool (W) để khoanh vùng chọn, Giữ phim Ctrl để thêm vùng chọn lựa
    Ở đây mình khuyên các bạn nên dùng Pentool để vùng chọn được nét hơn, tuy hới mất công 1 tí
    Riêng phần tóc ta cứ chọn sơ sài vậy thui, tí tách riêng sau. :)
    Ok. công sức nãy h khoanh vùng được như vầy
    Sau đây ta có thể bấm Del để xóa Background hoặc click the Add New Layer Mask icon ở dưới Ô cửa sổ Layer . Xong ta bấm vào Layer Mask , Ctrl+I để xóa phần nền.
    Những chi tiết nhỏ ta dùng cọ đen bôi lên layer mask để xóa
    Tương tự với các chi tiết này:
    Xong cơ bản rùi... Move Layer này qua 1 Layer Background mới thui nào :D
    Bấm Ctrl + T Layer Model rùi Scale như hình
    TRờ lại Layer Mask của Model, Ta dùng cọ trắng bội vào phía tóc để hiện các chi tiết của tóc ra, tất nhiên là hiện ra lun cái background cũ :(
    Sử dụng Magic Wand Tool (W), 20 pixels Tolerance bôi vào phần background rùi Ctrl+I ( thao tác trên layer MAsk nhé)
    Vào Select > Refine Edge Chỉnh thông số như hình rùi dùng cọ vẽ vào tóc , vẽ xong bấm ok
    Ah hà.. vẽ xong thì sẽ có 1 vùng chọn lựa mới trên tóc.. rất chi tiết tới từng sợi. bi h ta bấm Ctrl+I tiếp hoặc có thể dùng Cọ màu đen bôi lên ( TẤt nhiên là thao tác trên Layer Mask rùi ) :)
    Dùng Smudge Tool (R), 50% Strength zoom gần lại, ta vẽ bôi trét các cọng tóc ra, tăng tính chi tiết
    Sau đó dùng Brush Tool (B) màu trắng , đặt thông số Opacity/Flow khoảng 10-20% vẽ vào mặt nạ
    DONE!!
    Nếu các bạn ko hiểu về Layer Mask thì.. đợi mình vài hôm, mình sẽ cập nhật toàn bộ cách cử dụng layer Mask ở trên. [/hide]

5. Cách tạo 1 Pattern đẹp

1 vài TIP nhỏ khác :

6. Làm hiệu ứng gương:

[hide]
    B1: Lấy bừa một cái ảnh nào đó đẹp đẹp một tí, tốt nhất là màu sắc sặc sỡ để khi hoàn thành tác phẩm tao thấy rõ được hiệu ứng trong suốt.

B2LẤn D để trả về màu mặc định của photoshop, rồi ấn X để đảo ngược màu nền) Tạo một layer mới, dùng công cụ Rounded Rectangle Tool, với radiant là khoảng 15(chọn thế nào mà chả được,miễn là đẹp).Rồi kick chuột phải chọn fill màu(mặc định là màu nền trước).

Ok!! Bây giờ thiết lập blending option nữa là xong,Các bạn thiết lập như mình nhé(Sau khi hoàn thành xong tác phẩm, mình khuyên các bạn nên thiết lập blending option khác mình xem có thể trông đẹp hơn không để nắm được các chức năng trong blending, ok?)

Sau khi thiết lập xong bạn quay lai, xem tác phẩm của mình , các bạn sẽ thấy một điều kỳ diệu xảy ra.
    Còn đây là tác phẩm của mình:
    [​IMG] [/hide]

7. Một cách dùng Layer Mask để xóa border ảnh :

[hide]
    1. Mở ảnh lên , Add Layer Mask

2. Chuyển Layer Mask sang màu đen

3. Dùng Brush ( B ) Cọ màu trắng. Vẽ lên layer Mask

Done !!! :D

[/hide]

8. Các phím tắt trong Photoshop CS3 :

Link down ebook :

Pass: vnzoom

9 . Một vài chia sẻ kinh nghiệm của bạn haiautrang :
    10. Vài " trò mèo " với Ruler và Transform :

[hide]
    Bước 1 : Đầu tiên để lôi ra cây thước, ta bấm Ctrl + R hoặc vào View - Rulers .

Sau đó kéo ra 2 đường gióng như hình :

Bước 2 : Sau đó nhân đôi layer ( Ctrl + J ) rồi dùng công cụ Free Transform ( Edit - Free Transform ) hoặc Ctrl + T .
    Các bạn để ý ở tam bức hình có 1 cái ký hiệu dấu cọng nhỏ nhỏ, bi h ta sẽ move nó vào điểm giao nhau của 2 đường gióng ở trên . Zoom lại để đặt cho đúng tâm nhé :

Bước 3 : Ok rùi thì bi h ta sẽ transform nó , chú ý các chỗ mình đánh dấu trong hình :

Bước 4 : Xong, tiếp tục nhân layer và thực hiện lại từ bước 2 ta sẽ được 1 hình như vầy :)

1 tác phẩm tương tự ( ko phải mình làm :D )

[/hide]

11, Tạo huy hiệu :

11. Ghép ảnh với Layer Mask :

Tutorial

Tutorial