Chuyện buồn USB

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Máy em có vấn đề, hôm trước tải bản Ghost trong Forum về, ngồi chờ gần 30 phút cho nó Ghost.
Bùm, ghost xong, reset lại máy, chả thấy gì, máy vẫn như thường, nhưa chưa hề Ghost. {still_dreaming}

Thế là thử khởi động vô bằng USB (USB đang xài DLC Boot 2017), khởi động thì nó gặp lỗi màn hình xanh {ops}

Buồn mấy hôm, nay chợt kiểm tra lại cái USB thì phát hiện một đống folder Program File, Windows trong USB.
Ơ lạ, DLC Boot làm gì có mấy folder này {oh}

Thế hóa ra là em chọn ghost nhầm vào ổ USB.

Giờ đang ngồi tạo lại DLC Boot 2019 cho USB {canny}
máy đã chậm rồi, tạo cái DLC Boot chắc tới chiều mới xong {tire}

ntquyet247

Búa Đá
Cái này mình bị nhiều rồi. Trước mình dùng con Raspberry Pi nên thi thoảng phải ghi OS của nó ra thẻ nhớ với Win32DiskImage. Máy thì lúc nào cũng tiện cắm 3 - 4 cái USB. Đôi khi không để ý phát là ghi đè luôn vào con ổ USB lưu dữ liệu. Nhiều lần cũng đau lắm, thẫn thờ đến ngu người cơ mà cũng đành tự nhủ lần sau chú ý hơn. Mặc dù lâu lâu sau lại bị như thế nữa :(

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Cái này mình bị nhiều rồi. Trước mình dùng con Raspberry Pi nên thi thoảng phải ghi OS của nó ra thẻ nhớ với Win32DiskImage. Máy thì lúc nào cũng tiện cắm 3 - 4 cái USB. Đôi khi không để ý phát là ghi đè luôn vào con ổ USB lưu dữ liệu. Nhiều lần cũng đau lắm, thẫn thờ đến ngu người cơ mà cũng đành tự nhủ lần sau chú ý hơn. Mặc dù lâu lâu sau lại bị như thế nữa :(
Vẫn đang tạo DLC Boot {ops}

cyberat

Rìu Sắt
Lạy chúa, tạo usb boot thì tải file về, ghi ra usb, ăn thua tốc độ mạng, sao mà mấy tiếng vậy hè? Mần răng lạ rứa?

ntquyet247

Búa Đá
Bác biết gì thì nói đó cháu ơi, cháu nói mọi mặt làm Bác ngại quá.
Với cá nhân cháu thì kinh nghiệm cuộc sống của những bậc cha chú là luôn đáng để học hỏi. Cháu hi vọng bác sẽ có những bài viết chia sẻ về cuộc sống, quan điểm, hay những đoạn hồi ký đáng nhớ của cuộc đời. Đó là những giá trị vàng mà lớp trẻ chúng cháu rất mong được bác chia sẻ ạ!

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Với cá nhân cháu thì kinh nghiệm cuộc sống của những bậc cha chú là luôn đáng để học hỏi. Cháu hi vọng bác sẽ có những bài viết chia sẻ về cuộc sống, quan điểm, hay những đoạn hồi ký đáng nhớ của cuộc đời. Đó là những giá trị vàng mà lớp trẻ chúng cháu rất mong được bác chia sẻ ạ!
Bác không dám hứa gì với cháu cả, ở đây là topic với chủ đề khác, mình không được phép nói lan man nhiều cháu à, khi nào có dịp rồi sẽ tính nha cháu.

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Vẫn đang tạo DLC Boot {ops}
Cháu dùng Bootice kiểm tra lại cái USB của cháu xem có giống mấy cái hình dưới đây không, cái này Bác làm với bản 3.6 và chọn format dạng UEFI-NTFS, Bác làm xong test lại thì không thấy lỗi NTLDR như bản 3.5. Phần hide/unhide chính là nút Partition Manager trên giao diện tạo boot của DLC đó cháu.

ntldr-3-2019-04-15_065553-png.3478

ntldr-mbr-2019-04-15_065553-png.3479

ntldr-2019-04-15_065553-png.3480

ntldr-2-2019-04-15_065553-png.3481

Trước khi Bác làm thì lúc nào Bác cũng dùng lệnh Diskpart clean USB và format nó với NTFS, sau đó mới chạy tạo boot từ DLCBoot.exe. Bác không biết cháu đã chọn loại format nào?

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
@Hoang Duc
Cảm ơn bác. Cháu kiểm tra lại rồi, là do lỗi của máy tính. Chẳng hiểu sao cứ chạy file exe gì đấy 5-10 phút là nó tự động tắt, đâm ra đang chạy DLC Boot tới 1 nửa thì nó tắt :( Hèn gì cứ bị lỗi.

Chắc phải ghost lại máy đã rồi tạo dlc boot {ops}

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
@Hoang Duc

Cảm ơn bác. Cháu kiểm tra lại rồi, là do lỗi của máy tính. Chẳng hiểu sao cứ chạy file exe gì đấy 5-10 phút là nó tự động tắt, đâm ra đang chạy DLC Boot tới 1 nửa thì nó tắt :( Hèn gì cứ bị lỗi.

Chắc phải ghost lại máy đã rồi tạo dlc boot {ops}
Sáng nay Bác có làm thử thêm một cái usb với cách chọn format NTFS only, làm xong test lại thì không có lỗi gì cháu à, có điều trước khi làm thì Bác phải format usb lại trước, bời vì cái usb này trươc đó nó là dạng GPT và Fat32, phải dùng Minitool convert nó trở về MBR và format as NTFS thì mới tạo boot được. Khi Bác dùng diskpart và chạy lệnh convert MBR cho cái usb thì nó báo lỗi, nên phải nhờ tới cái MiniTool đó.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Sáng nay Bác có làm thử thêm một cái usb với cách chọn format NTFS only, làm xong test lại thì không có lỗi gì cháu à, có điều trước khi làm thì Bác phải format usb lại trước, bời vì cái usb này trươc đó nó là dạng GPT và Fat32, phải dùng Minitool convert nó trở về MBR và format as NTFS thì mới tạo boot được. Khi Bác dùng diskpart và chạy lệnh convert MBR cho cái usb thì nó báo lỗi, nên phải nhờ tới cái MiniTool đó.
À bác ơi, ngoài cách chạy file DLCBoot để tạo cho usb, thì còn cách nào khác không ạ? Như máy cháu hiện tại chạy file exe cữ 1 tí lại bị tắt, nên không chạy dlc để tạo cho usb được.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Máy cháu có đang cài AV không? Có thể nó là nguyên nhân chặn file exe đó.
Máy bị hỏng gì đấy rồi ạ. Cháu cài Avast vào, cài xong nó chả mở được luôn ạ. Đợt này cháu đang làm cái web, nên sợ cài lại win/ghost có sự cố gì thì khổ. Có lẽ cuối tuần này sẽ ghost lại máy coi thế nào.