Hỏi/ Thắc mắc Cách cứu lại phân vùng Recovery

NGHEO

Rìu Vàng
Bạn nào am hiểu cho mình hỏi:
Máy laptop HP có Win 10 Home bản quyền ̣(Có phân vùng Recovery ban đầu)
Khi nâng cấp lên bản 1809 thì nó tạo thêm một phân vùng Recovery nữa
>Mình thấy vậy nên cài lại Windows 10 mới từ USB và delete luôn cả 2 phân vùng Recovery đó.
Mình vẫn giữ File Backup của Win cũ.

Nhưng Win ̣mới không cho recovery.
Vậy làm sao để phục hồi lại phân vùng recovery này.
Xin hỏi các cao nhân chỉ giáo dùm.

Thứ tự cũ:
1/System 260MB
2/MBR 16MB
3/ Win ở ổ C
4/ Recovery của bản 1809
5/ Ổ chứa dữ liệu
6/ Recovery cũ

7/ Ổ 16GB tên Recovery của ổ cứng Optane dạng ghép SSD và HDD ấy.
Khi cài lại Windows mới thì nó không tự đông tạo bất cứ phân vùng Recovery nào
Khi bật BitLocker thì nó lại tự tạo ra 1 phân vùng Recovery mới ở sau C.

Hiện tại mình đang để yên để tìm cách khắc phục.
Mình muốn hỏi là lệnh cmd để cho tính năng Restore của Win nó đồng ý cái File cũ?
Tức là phân vùng Recovery 6 của HP đó.

Gặp khó này quyết định tìm hiểu cách Update phân vùng recovery MS dạy kia vậy.

Sửa lần cuối:

NGHEO

Rìu Vàng
Chụp hình tình trạng máy bạn lên để mình xem, chụp phần DIsk management
Thứ tự cũ:
1/System 260MB
2/MBR 16MB
3/ Win ở ổ C
4/ Recovery của bản 1809
5/ Ổ chứa dữ liệu
6/ Recovery cũ

7/ Ổ 16GB tên Recovery của ổ cứng Optane dạng ghép SSD và HDD ấy.
Khi cài lại Windows mới thì nó không tự đông tạo bất cứ phân vùng Recovery nào
Khi bật BitLocker thì nó lại tự tạo ra 1 phân vùng Recovery mới ở sau C.

guest11

Búa Đá Đôi
Bạn nào am hiểu cho mình hỏi:
Máy laptop HP có Win 10 Home bản quyền ̣(Có phân vùng Recovery ban đầu)

Mình vẫn giữ File Backup của Win cũ.

Nhưng Win ̣mới không cho recovery.
>>>Vậy làm sao để phục hồi lại phân vùng recovery này.
Phân vùng recovery cũ dành cho phiên bản cũ vì dung lượng thấp không đủ cho phiên bản mới, nên vô hiệu lực cho phiên bản mới. Do đó khi upgrade, windows tạo một vùng recovery mới có dung lượng lớn hơn để phù hợp cho phiên bản mới upgrade.

@sec0

Rìu Chiến
Soft này có trong Hirrent Boot CD không nhỉ?
mini tool partition wizard , partGuru , EaseUS, có trong winpe , or setup chạy ngay trên nền windows .
Quét sâu sẽ tốn time rất lớn , tùy theo disk lớn nhỏ . Ngày trước có mấy cài tut có clip bên dotcom giờ thì ko biết tìm đâu , bạn có thể vào youtube tìm cách thao tác sẽ có

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Soft này có trong Hirrent Boot CD không nhỉ?
HBCD bản cũ thì tôi không biết có không, bản mới nhất thì không có, nó chỉ có AOMEI PARTITION ASSISTANT, trong soft này có phần Wizard và Partition Recovery Wizard. Ngoài ra còn có Lazesoft, trong đây cũng có phần recovery lost partition nữa bạn.

Tôi không biết là khi tìm part đó thì mình có thể chạy trực tiếp trên Windows không? Hiện tại bạn @guest11 đang post các bản AOMEI, bạn load về cài và chạy thử xem sao. Tôi thì có bản Minitool Partition Wizard cài đặt trên Win, nó là version 9 thôi, bạn có cần thì cho tôi biết nhe.

Hoang Duch2

Rìu Chiến Bạc Chấm
Sao bác duc ko dùng bản 10.2.2 cái gì gì thì nó mới hơn vẫn tốt

trọn bộ hôm nọ tôi up đều là các bản mới nhất (duy chỉ có AOMEI mới up 8.1 là sau 1 build)
No quote
Cảm ơn bạn để tôi thử bản mới vì mấy lần register cho bản 10 đều bị chặn hết, và lấy từ Net về check ra có virus nên tôi không dùng.

guest11

Búa Đá Đôi
HBCD bản cũ thì tôi không biết có không, bản mới nhất thì không có, nó chỉ có AOMEI PARTITION ASSISTANT, trong soft này có phần Wizard và Partition Recovery Wizard. Ngoài ra còn có Lazesoft, trong đây cũng có phần recovery lost partition nữa bạn.

Tôi không biết là khi tìm part đó thì mình có thể chạy trực tiếp trên Windows không? Hiện tại bạn @guest11 đang post các bản AOMEI, bạn load về cài và chạy thử xem sao. Tôi thì có bản Minitool Partition Wizard cài đặt trên Win, nó là version 9 thôi, bạn có cần thì cho tôi biết nhe.

NGHEO

Rìu Vàng

Cảm ơn Bác.
Em đang tìm hiểu cái cách này xem sao đã.